Nhà máy Stada
Stada
stada
stada
Thuốc ho

Stacytine 200

 

Quy cách:

Hộp 4 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.

 

Thành phần:

Mỗi viên nén sủi bọt chứa acetylcystein 200 mg.

 

Hạn dùng:

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Bảo quản trong bao bì kín, nơi khô. Tránh sáng và tránh ẩm. Nhiệt độ không quá 30oC.

 

  • Chỉ định-Liều dùng
  • Chống chỉ định
  • Tác dụng phụ
  • Thận trọng

  • Làm tiêu chất nhầy trong điều trị hỗ trợ cho những bệnh nhân bị tiết chất nhầy bất thường, bệnh nhầy nhớt hay trong những bệnh lý có đờm nhầy đặc quánh như viêm phế quản cấp và mạn tính.
    Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: 200 mg x 2 lần/ngày.
    Người lớn: 200 mg x 3 lần/ngày hoặc 600 mg x 1lần/ngày.
  • Chất giải độc trong điều trị quá liều paracetamol.
    Liều khởi đầu 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg và uống tổng cộng thêm 17 lần.
    Acetylcystein được báo cáo có hiệu quả tốt nhất khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian này. Tuy nhiên, bắt đầu điều trị chậm hơn 24 giờ sau đó có thể vẫn còn có ích.
     
  • Hòa tan viên nén sủi bọt trong nước rồi uống.
     

Hoặc theo hướng dẫn của bác sỹ.

 

  • Quá mẫn với acetylcystein hay với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân hen hoặc có tiền sử co thắt phế quản.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi.

     

  • Phản ứng quá mẫn:
    Co thắt phế quản, phù ngoại vi, nổi mẩn và ngứa, hạ huyết áp hay đôi khi tăng huyết áp có thể xảy ra.
  • Các tác dụng không mong muốn khác:
    Chứng đỏ bừng, buồn nôn và nôn, sốt, ngất, đổ mồ hôi, đau khớp, nhìn mờ, rối loạn chức năng gan, nhiễm toan, co giật, ngừng hô hấp hoặc ngừng tim.

     

  • Khi uống acetylcystein điều trị quá liều paracetamol có thể gây nôn hoặc làm trầm trọng thêm tình trạng nôn, bệnh nhân có nguy cơ xuất huyết dạ dày nên được cân nhắc giữa nguy cơ xuất huyết dạ dày và hậu quả gây độc gan của paracetamol để có hướng sử dụng acetylcystein hợp lý.
  • Bệnh nhân hen khi dùng acetylcystein phải được giám sát chặt chẽ trong suốt quá trình điều trị; nếu co thắt phế quản xảy ra, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản. Ngừng acetylcystein ngay lập tức nếu co thắt phế quản vẫn tiến triển.
  • Khi điều trị với acetylcystein có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản. Nếu người bệnh giảm khả năng ho, phải hút cơ học hoặc đặt ống hút trong khí quản để thông đường thở cho bệnh nhân.
  • Bệnh nhân suy gan: Độ thanh thải toàn phần của acetylcystein giảm đáng kể ở những bệnh nhân xơ gan và thời gian bán thải gần như gấp hai lần so với những người khỏe mạnh.
  • Phụ nữ có thai: Ðiều trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả, an toàn và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.
  • Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.
  • Chưa biết ảnh hưởng của thuốc trên khả năng lái xe và vận hành máy móc.

     

Liên hệ

Nhà máy 1: K63/1 Nguyễn Thị Sóc, Xuân Thới Đông, Hóc Môn, TP. Hồ Chí Minh
Tel: +84 28 3718 2141 - Fax: +84 28 3718 2140
Nhà máy 2: 40 Đại Lộ Tự Do, KCN Việt Nam - Singapore, Thuận An, Bình Dương
Tel: +84 274 376 7470 - Fax: +84 274 376 7469
Email : stada@stada.com.vn
Website: www.stada.com.vn


Lượt truy cập

Đang online
31
Lượt truy cập